Hà Nội
23°C / 22-25°C

Nhập viện cấp cứu sau khi uống 20 gói thuốc nam giá 10 triệu đồng chữa tiểu đường

Thứ ba, 13:08 07/02/2023 | Y tế

GĐXH – Sau khi mua và sử dụng thuốc được gần 20 ngày, bệnh nhân tiểu đường xuất hiện tình trạng đau bụng, nôn mửa, khó thở, được đưa đi viện.

Ngày 7/2, thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai cho biết, vừa qua, Trung tâm Chống độc của Bệnh viện đã tiếp nhận bệnh nhân nam 63 tuổi, ở Thanh Trì, Hà Nội vào viện trong tình trạng đau bụng, khó thở, nhiễm toan chuyển hóa nặng.

Theo lời kể của người nhà, bệnh nhân có tiền sử tiểu đường (đái tháo đường), sau khi nghe quảng cáo từ người quen có thuốc chữa tiểu đường rất tốt nên đã mua 20 gói với giá 10 triệu đồng.

Sau khi mua và sử dụng thuốc được gần 20 ngày, bệnh nhân xuất hiện tình trạng đau bụng, nôn mửa, nên được người nhà đưa đến Bệnh viện Bạch Mai cấp cứu.

Nhập viện cấp cứu sau khi uống 20 gói thuốc nam giá 10 triệu đồng chữa tiểu đường - Ảnh 1.

Mẫu thuốc được quảng cáo chữa đái tháo đường mà bệnh nhân đã sử dụng. Ảnh BVCC

Theo TS.BS Nguyễn Trung Nguyên - Giám đốc Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai, khi nhập viện, bệnh nhân trong tình trạng tỉnh, đau bụng, khó thở, nhiễm toan chuyển hóa nặng. Sau khi làm các xét nghiệm, các bác sĩ đã tiến hành điều trị hồi sức tích cực và lọc máu cấp cứu. Hiện tại, tình hình bệnh nhân đã cải thiện tốt hơn rất nhiều.

Xét nghiệm viên thuốc y học cổ truyền bệnh nhân uống đã tìm thấy thành phần thuốc là phenformin. Đây là loại thuốc chữa tiểu đường cũ, vì độc tính rất cao, gây tử vong cho nhiều người nên thế giới đã thu hồi và cấm sử dụng từ những năm 1970.

Tuy nhiên, lợi dụng sự thiếu hiểu biết của người dân, nhiều người đã trộn loại chất bị cấm này vào trong các thuốc chữa tiểu đường dởm, mạo danh các thuốc y học cổ truyền, thuốc nam, thực phẩm chức năng để bán ra thị trường gây ra ngộ độc.

Cũng theo BS Nguyễn Trung Nguyên, ở Việt Nam những năm gần đây đã gặp nhiều trường hợp ngộ độc nặng và tử vong. Các trường hợp ngộ độc thuốc chữa tiểu đường phenformin thường xảy ra ở người gần đây hoặc đang sử dụng thuốc y học cổ truyền, các thực phẩm chức năng hoặc các sản phẩm khác quảng cáo chữa chữa đái tháo đường, nay xuất hiện thêm các biểu hiện nhiễm toan chuyển hóa, nồng độ lactat trong máu cao, tụt huyết áp, rất dễ nhầm hoặc lẫn lộn với sốc nhiễm khuẩn, suy gan, nên dễ bị bỏ sót. Kể cả khi điều trị tích cực tỷ lệ tử vong cũng rất cao.

Nhập viện cấp cứu sau khi uống 20 gói thuốc nam giá 10 triệu đồng chữa tiểu đường - Ảnh 2.

Bệnh nhân đang được điều trị tại Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai. Ảnh BVCC

Do đó, các chuyên gia khuyến cáo, người dân khi bị bệnh cần đi khám bệnh ở các cơ sở y tế để được xác định bệnh và kê đơn thuốc phù hợp, an toàn.

Tiểu đường là bệnh mạn tính dễ gây tâm lý nản với một số bệnh nhân, tuy nhiên bệnh có nhiều hậu quả và biến chứng nên cần điều trị và theo dõi chặt chẽ lâu dài về y học hiện đại kết hợp với tuân thủ về chế độ ăn uống, vận động và dùng thuốc.

Người dân cần cảnh giác và tránh xa trước các lời quảng cáo, chào mời từ các loại sản phẩm thuốc y học cổ truyền, các thực phẩm chức năng hay các thuốc không đảm bảo về nguồn gốc (không có các thông tin đầy đủ rõ ràng về giấy phép được cấp bởi Bộ Y tế).

Khi nghi bị ngộ độc hoặc phản ứng bất lợi do một loại sản phẩm thuốc hoặc thực phẩm chức năng, cần giữ lại tất cả các mẫu vật còn lại cùng các thông tin liên quan để có thể chuyển cho các cơ quan chức năng hoặc bệnh viện tuyến cuối kiểm tra, xét nghiệm để xác minh và có các biện pháp ngăn chặn ngộ độc tiếp tục xảy ra với người khác.

N.Mai
Bình luận
Xem thêm bình luận
Ý kiến của bạn
Cấp cứu bệnh nhân thủng ruột do uống thuốc còn nguyên vỉ

Cấp cứu bệnh nhân thủng ruột do uống thuốc còn nguyên vỉ

Y tế - 19 giờ trước

GĐXH - Liên tiếp 3 bệnh nhân nhập viện vì nhiễm trùng ổ bụng, thủng ruột do uống thuốc còn nguyên vỉ.

Bố mẹ tự ý cho con dừng thuốc khi đang điều trị bệnh, bé 5 tuổi nguy kịch

Bố mẹ tự ý cho con dừng thuốc khi đang điều trị bệnh, bé 5 tuổi nguy kịch

Y tế - 2 ngày trước

Thấy tình trạng huyết khối của con được cải thiện, bố mẹ bé trai tự ý dừng thuốc khiến trẻ biến chứng nguy hiểm tính mạng.

Bị chó nhà hàng xóm tấn công lúc đang quét ngõ, cụ bà phải khâu gần 70 mũi

Bị chó nhà hàng xóm tấn công lúc đang quét ngõ, cụ bà phải khâu gần 70 mũi

Y tế - 2 ngày trước

GĐXH – Theo các bác sĩ, tất cả các vết thương đều hở, chảy nhiều máu nên phải khâu gần 70 mũi.

Cô gái 26 tuổi tổn thương não sau 10 ngày uống thuốc giảm cân mua trên mạng

Cô gái 26 tuổi tổn thương não sau 10 ngày uống thuốc giảm cân mua trên mạng

Y tế - 3 ngày trước

GĐXH - Người phụ nữ 26 tuổi đột ngột mất thị lực, tổn thương não sau 10 ngày uống thuốc giảm cân. Các bác sĩ chẩn đoán bệnh nhân ngộ độc chất cấm Sibutramine có trong sản phẩm chị mua trên mạng.

Hy hữu: Cứu sống nữ bệnh nhân 20 tuổi bị ô tô cán ngang người, dập tim, dập phổi, chấn thương sọ não

Hy hữu: Cứu sống nữ bệnh nhân 20 tuổi bị ô tô cán ngang người, dập tim, dập phổi, chấn thương sọ não

Y tế - 3 ngày trước

GĐXH - Các bác sĩ bệnh viện Trưng Vương (TP HCM) vừa tích cực điều trị cứu nữ bệnh nhân 20 tuổi bị tai nạn giao thông, chấn thương nặng.

Nam sinh bị bạn đâm thủng thận

Nam sinh bị bạn đâm thủng thận

Y tế - 5 ngày trước

Vì xích mích, một nam sinh đã bị bạn đâm vào mạn sườn trái, khiến thận tổn thương rất nặng.

Phát hiện thêm ổ dịch mới, số ca mắc tay chân miệng ở Hà Nội tăng cao

Phát hiện thêm ổ dịch mới, số ca mắc tay chân miệng ở Hà Nội tăng cao

Y tế - 6 ngày trước

GĐXH - Tuần qua, số ca mắc tay chân miệng trên địa bàn Hà Nội tăng thêm 47 trường hợp và thêm 1 ổ dịch mới được phát hiện.

Học sinh lớp 5 tử vong sau khi ăn sushi, uống nước ngọt ở cổng trường

Học sinh lớp 5 tử vong sau khi ăn sushi, uống nước ngọt ở cổng trường

Y tế - 1 tuần trước

Trước khi tử vong, học sinh lớp 5 trường Tiểu học Vĩnh Trường ở TP Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa đã ăn sáng món sushi và uống nước ngọt được bán ngoài cổng trường.

Hy hữu: Người phụ nữ 51 tuổi ở Bắc Giang bị đột quỵ 2 lần trong một ngày

Hy hữu: Người phụ nữ 51 tuổi ở Bắc Giang bị đột quỵ 2 lần trong một ngày

Y tế - 1 tuần trước

GĐXH – Các bác sĩ đang hội chẩn, bệnh nhân bất ngờ có tiến triển tốt, hết liệt. Tuy nhiên đến chiều, người bệnh có biểu hiện đột quỵ lần 2 với tình trạng liệt nửa người bên trái giống như buổi sáng.

Việt Nam ghi nhận trường hợp mắc cúm A/H9 đầu tiên, Bộ Y tế gửi công văn khẩn

Việt Nam ghi nhận trường hợp mắc cúm A/H9 đầu tiên, Bộ Y tế gửi công văn khẩn

Y tế - 1 tuần trước

GĐXH – Theo kết quả điều tra dịch tễ, nơi bệnh nhân sinh sống thuộc khu chợ buôn bán gia cầm, đồng thời trước cửa nhà bệnh có buôn bán gia cầm.

Top