Từ vụ 2 bệnh nhi tự tử bằng thuốc paracetamol: Chuyên gia cảnh báo nguy cơ ngộ độc từ thuốc không kê đơn
Paracetamol là thuốc hiệu quả và an toàn nếu dùng đúng liều, nhưng nếu dùng quá liều (do vô tình hay cố ý) có thể gây ngộ độc gan nguy hiểm.
Trao đổi với PV Báo Sức khỏe và Đời sống, TS.BS Nguyễn Trung Nguyên – Giám đốc Trung tâm Chống độc, BV Bạch Mai cho biết, paracetamol là một loại thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi. Thuốc được xếp vào nhóm không kê đơn (mua không cần đơn của bác sĩ), có thể mua tại bất kỳ nhà thuốc nào.
Paracetamol có mặt trong rất nhiều sản phẩm khác nhau, ở các dạng viên nén, viên sủi, siro, thuốc đạn, thuốc phối hợp... giúp hạ sốt, giảm đau; dùng để trị cảm cúm, cảm lạnh... Chính vì vậy, việc sử dụng thuốc dễ dẫn đến tình trạng quá liều, do dùng nhiều sản phẩm có chứa cùng hoạt chất paracetamol một lúc hoặc tự ý tăng liều dùng...
Quá liều paracetamol gây ra những nguy cơ nào?
Theo TS.BS Nguyễn Trung Nguyên, nếu sử dụng thuốc paracetamol quá liều có thể gây hại cho gan, đặc biệt với những người có bệnh về gan, nghiện rượu, có bệnh nền… Những người này khi uống paracetamol sẽ dễ bị ngộ độc hơn so với những người khác, kể cả ngay ở liều lượng khuyến cáo.
Việc sử dụng thuốc paracetamol dễ dẫn đến tình trạng nhầm lẫn hay lạm dụng và dùng không đúng cách. Ảnh minh họa.
"Biểu hiện ngộ độc paracetamol rất âm thầm, chậm rãi, kín đáo, nhiều trường hợp khi phát hiện ra thì đã quá muộn. Ban đầu việc ngộ độc paracetamol có thể không có biểu hiện ra bên ngoài, người bệnh sẽ không cảm nhận được vì không có triệu chứng gì đặc biệt. Ngày đầu tiên, bệnh nhân có thể chỉ buồn nôn, mệt mỏi, nhưng sau vài ngày, viêm gan bắt đầu tăng dần lên với biểu hiện lờ đờ, mệt mỏi, rồi dần dẫn đến suy gan, hôn mê… lúc này mới được đưa vào viện thì bệnh đã ở giai đoạn muộn", TS.BS Nguyễn Trung Nguyên cho hay.
Với trường hợp bệnh nhân tự tử, sau thời gian ngắn có thể biết cơ thể đang bị ngộ độc nhưng giấu bệnh, đến khi người nhà phát hiện thì đã ở giai đoạn muộn. Còn với những người lạm dụng thuốc, hoặc nhầm lẫn (vì nghĩ là thuốc khác nhưng thực tế thuốc vẫn chứa thành phần paracetamol nên đổi thuốc để điều trị) khiến liều paracetamol bị cộng dồn, gây ngộ độc, mà không hề hay biết bị ngộ độc lúc nào, TS.BS Nguyễn Trung Nguyên cũng cho biết.
Cần sử dụng thuốc paracetamol đúng cách
TS.BS Nguyễn Trung Nguyên cho rằng, việc dễ dàng tiếp cận thuốc không kê đơn và thiếu kiến thức về việc sử dụng thuốc trong cộng đồng là một vấn đề đáng lo ngại. Do đó, khi sử dụng thuốc người bệnh cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng để dùng đúng liều khuyến cáo. Khi có các biểu hiện đau, sốt, người bệnh chỉ nên tự ý uống 1-2 liều paracetamol (mỗi liều cách nhau 4-6 giờ), nếu bệnh không thuyên giảm nên đến các cơ sở y tế uy tín để được bác sĩ thăm khám, điều trị.
Trong trường hợp phát hiện người có biểu hiện ngộ độc thuốc paracetamol, nếu mới uống có thể gây nôn, sau đó nhanh chóng đưa người bệnh đến các cơ sở y tế uy tín gần nhất để được cấp cứu; những trường hợp đã có biểu hiện ngộ độc nặng thì cần đến thẳng cơ sở y tế lớn.
Ngày 9/4 mới đây, khoa Hồi sức Cấp cứu Chống độc (Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An) cho biết, đơn vị vừa tiếp nhận cấp cứu 2 trường hợp bệnh nhi tử tự bằng thuốc paracetamol.
Cụ thể, Bệnh nhi L.T.M.P. (13 tuổi, trú tại Diễn Châu, Nghệ An) nhập viện trong tình trạng nôn, đau bụng nhiều. Qua lời kể của người nhà, trước lúc vào viện 7 giờ, bệnh nhi đã uống cùng lúc 30 viên thuốc paracetamol 500mg (loại thuốc được dùng để điều trị giảm đau, hạ sốt). May mắn, sau khi P. uống thuốc, người nhà phát hiện kịp thời và đưa đi cấp cứu tại bệnh viện. Tại đây, bệnh nhi được điều trị thuốc N-acetyl cystein để giải độc và truyền dịch tăng thải độc chất.
Một trường hợp tương tự, khoa Hồi sức Cấp cứu Chống độc cũng đã tiếp nhận bệnh nhi N.H.Q. (13 tuổi, trú tại TP. Vinh). Cháu Q. đã uống 24 viên thuốc paracetamol 500mg tự tử vì mâu thuẫn với gia đình. Sau 4 ngày điều trị, tình trạng 2 bệnh nhi cải thiện dần và được xuất viện về nhà.
Quỳnh Mai
Bộ Y tế: Đảm bảo quyền lợi khám chữa bệnh BHYT người dân vùng bị ảnh hưởng mưa, lũ
Sống khỏe - 54 phút trướcTheo Bộ Y tế, trường hợp người bệnh tham gia BHYT đến muộn hơn so với ngày hẹn tái khám vì lý do lũ lụt thì phiếu hẹn khám lại vẫn có giá trị sử dụng. Cơ sở khám chữa bệnh thực hiện tiếp nhận người bệnh và được BHXH thanh toán theo chế độ BHYT.
5 thói quen buổi sáng ngày lạnh khiến huyết áp tăng vọt, cái thứ 2 rất nhiều người Việt mắc phải
Sống khỏe - 2 giờ trướcGĐXH - Mở điện thoại khi vừa thức giấc là thói quen của nhiều người, nhưng thói quen này kích hoạt hormone căng thẳng, làm tim đập nhanh, mạch máu co lại và là nguyên nhân gây tăng huyết áp.
3 người trong 1 gia đình nhập viện vì cúm A: Bác sĩ chỉ rõ dấu hiệu báo bệnh và cách phòng ngừa biến chứng
Sống khỏe - 4 giờ trướcGĐXH - 3 thành viên trong gia đình chị Minh lần lượt nhập viện vì sốt cao, thậm chí choáng ngất... đều dương tính với cúm A.
Long Châu hợp lực OMRON tiên phong mang giải pháp công nghệ tiên tiến Nhật Bản cho người tăng huyết áp, tim mạch
Sống khỏe - 4 giờ trướcTại Hội nghị Tăng huyết áp Việt Nam lần VII năm 2025, hệ thống nhà thuốc và trung tâm tiêm chủng Long Châu đồng hành cùng OMRON (Nhật Bản) hợp tác nâng tầm kiến thức y khoa đến cộng đồng.
Uống cà phê sáng: 8 nhóm người uống cà phê có thể phải hối hận
Sống khỏe - 7 giờ trướcGĐXH - Lựa chọn đúng thời điểm và lắng nghe cơ thể sẽ giúp bạn tận hưởng cà phê theo cách an toàn và có lợi nhất.
Bộ Y tế khảo sát năng lực y tế phục vụ APEC 2027 tại Phú Quốc
Sống khỏe - 10 giờ trướcNhằm chủ động công tác chuẩn bị và bảo đảm đầy đủ các điều kiện về nhân lực, thiết bị y tế, cơ sở vật chất trong công tác bảo đảm y tế phục vụ Hội nghị Thượng đỉnh APEC 2027, chiều 28/11, Đoàn Công tác Cục Quản lý Khám, chữa bệnh tổ chức khảo sát thực tế điều kiện y tế tại đặc khu Phú Quốc.
Chỉ ăn rau quả, rất ít đạm, không tinh bột nhưng không thể giảm cân
Sống khỏe - 10 giờ trướcNhiều chị em khi muốn giảm cân thường lựa chọn chế độ ăn “không tinh bột”, chỉ xoay quanh rau xanh, trái cây, ức gà hoặc trứng luộc.
Vi chất dinh dưỡng: 'Chìa khóa' mở ra tầm vóc vượt trội cho trẻ em Việt
Y tế - 20 giờ trướcGĐXH - Bệnh viện Đại học Y Hà Nội vừa tổ chức thành công Hội thảo chuyên đề: "Vai trò vi chất trong nâng cao tầm vóc trẻ em", nhằm cập nhật kiến thức y khoa liên tục cho các bác sĩ và chuyên gia dinh dưỡng.
Cơ thể bắt đầu già đi sẽ xuất hiện 5 điều: Không phải tóc bạc hay nếp nhăn
Sống khỏe - 22 giờ trướcGĐXH - Nhận biết 5 dấu hiệu âm thầm chứng tỏ cơ thể bắt đầu già đi. Hiểu đúng giai đoạn lão hóa và các thói quen giúp tăng miễn dịch, sống lâu và khỏe mạnh từ tuổi trung niên.
Khoa Tim mạch Bệnh viện 19-8 chính thức vận hành phòng can thiệp tim mạch theo tiêu chuẩn quốc tế
Y tế - 1 ngày trướcGĐXH - Khoa Tim mạch Bệnh viện 19-8 vừa chính thức đưa vào hoạt động phòng can thiệp tim mạch.
Loạt thức uống khiến bạn tăng cân nhanh hơn cả cơm trắng: Nhiều người uống mỗi ngày mà không hề biết
Bệnh thường gặpGĐXH - Tưởng “nhẹ bụng” nhưng nhiều loại đồ uống quen thuộc lại chứa lượng calo vượt xa cả cơm trắng. Chính thói quen uống vô tư mỗi ngày đang âm thầm khiến cân nặng tăng vọt mà bạn không hay biết. Danh sách dưới đây chắc chắn sẽ khiến nhiều người giật mình.