Cầm 3 tỷ vừa bán chung cư, vợ chồng trẻ méo mặt vì không thể mua được nhà đất theo ý nguyện
GĐXH - Khi chung cư lên giá hàng tỷ đồng, không ít vợ chồng trẻ đã nhanh chóng thanh khoản để chuyển xuống nhà mặt đất nhưng lại khó tìm được một căn nhà ứng ý.
Hà Nội: Mua nhà để cải tạo thành chung cư mini, nhiều người thu lời bạc tỉ từ dịch vụ cho thuê phòngThời gian qua, giá căn hộ chung cư tại thành phố Hà Nội liên tiếp tăng giá. Có những căn hộ chung cư "giữ" giá trong giai đoạn 2017 – 2019 thì từ năm 2020 – 2021, giá bắt đầu có sự nhỉnh hơn. Cho đến giai đoạn 2022 – 2023, giá chung cư bật lên rõ rệt.
Do đó, đến thời điểm này, nhiều căn hộ chung cư tại Hà Nội tăng đến gần 1 tỷ đồng so với thời điểm mua ban đầu. Thậm chí, những căn hộ chung cư cao cấp tăng đến hơn 1 tỷ đồng.
Đây cũng là thời điểm "vàng" mà gia đình ông Nguyễn Văn Việt (47 tuổi, ở phường Hà Cầu, quận Hà Đông) quyết định thay đổi môi trường sống bằng cách bán chung cư để mua nhà đất, sở hữu lâu dài.
Với suy nghĩ căn hộ chung cư càng sử dụng lâu, giá trị càng bị thấp nên gia đình ông Việt đã vừa bán thành công căn hộ 78m2 tại chung cư Xuân Mai Tower Tô Hiệu với giá gần 2,8 tỷ đồng (tương đương 35,7 triệu đồng/m2).

Gia đình ông Nguyễn Văn Việt bán thành công căn hộ chung cư Xuân Mai Tower Tô Hiệu với giá gần 2,8 tỷ để tìm mua nhà đất. Ảnh: NVCC
Với tổng số tiền đã bán này, ông Việt quyết định sẽ mua một căn nhà mặt đất để vừa có thể ở, vừa cho thuê nhằm tăng thêm thu nhập.
Tuy nhiên, ông Việt cho biết, cầm trong tay gần 3 tỷ cũng rất khó mua được căn nhà mặt đất ưng ý tại khu vực trung tâm quận Hà Đông.
"Khoảng 2 tỷ là có thể mua được căn nhà khoảng 33 – 35m2, 3 tầng tại một số phường vùng ven quận Hà Đông như phường Biên Giang hay khu vực giáp huyện Chương Mỹ. Tại khu vực trung tâm quận hay khu vực giáp quận Thanh Xuân thì khó tìm hơn vì giá nhà cao hơn rõ rệt", ông Việt cho hay.
Gia đình bà Trần Thị Liên (56 tuổi, ở quận Cầu Giấy) cũng có ý định bán căn hộ tại chung cư Home City để chuyển xuống nhà đất sinh sống. Tuy nhiên, khi "quan sát" thị trường nhà đất tại quận Cầu Giấy, vợ chồng bà Liên lại không khỏi "rén".

Theo bà Liên, hiện tại, giá nhà chung cư Home City (Cầu Giấy) dao động từ 59 – 60 triệu đồng/m2.
Bà Liên cho biết, với mức giá hiện tại 59 – 60 triệu đồng/m2, căn hộ 61m2 của gia đình bà Liên có thể thanh khoản khoảng 3,6 – 3,7 tỷ đồng. Tuy nhiên, để mua được một căn nhà trong ngõ có khoảng rộng cho ô tô di chuyển, yên tĩnh, sạch sẽ… lại không dưới 5 tỷ đồng/căn nhà.
Theo ghi nhận của phóng viên, thời điểm kết thúc Quý IV/2023 và bắt đầu bước vào Quý I/2024, do giá căn hộ chung cư tăng cao, nhiều gia đình trẻ đã có xu hướng chuyển đổi chỗ ở từ chung cư xuống nhà đất.
Trong khi giá nhà đất tại khu vực trung tâm quá cao, không thể "với tới", các gia đình trẻ đã chuyển dịch đến khu vực giáp các huyện ngoại thành, với nhà nhà hợp lý hơn.
Theo đó, nhiều nhà đầu tư chuyên nghiệp cũng thực hiện "chốt lời" sau thời gian đầu tư vào căn hộ chung cư.
Trong báo cáo mới đây, Hội Môi giới bất động sản Việt Nam (VARS) cho biết, thời gian qua, thị trường bất động sản khó khăn nhưng giá bất động sản vẫn ở mức cao.
Thậm chí, phân khúc căn hộ chung cư tại các thành phố lớn vẫn duy trì đà tăng, thiết lập mặt bằng giá mới lên mức cao kỷ lục, vượt xa thu nhập của đại đa số người dân.
Trái ngược với sự sụt giảm về mức giá và thanh khoản của sản phẩm đất nền, biệt thự, shophouse, liền kề, nhà phố.
Theo báo cáo của Savills, trong quý III/2023 nguồn cung chung cư mới giảm tới 47% theo quý và giảm 65% theo năm xuống 1.891 căn hộ hạng B.
Việc nguồn cung ngày càng đi xuống khiến mặt bằng giá sơ cấp chung cư tiếp tục đẩy lên cao đạt 54 triệu đồng/m2, tăng 2% theo quý và 13% theo năm.
Như vậy, đến nay giá chung cư sơ cấp tại Hà Nội đã tăng 19 quý liên tiếp, cao hơn 77% so với quý I/2019.
Và thực tế cho thấy, căn hộ chung cư tại Hà Nội liên tục thiết lập mặt bằng giá mới trong nhiều năm gần đây. Không ít chủ căn hộ đã "lãi lớn" chỉ trong một thời gian ngắn khi mua đầu tư hoặc mua ở.