Hà Nội
23°C / 22-25°C

Giá nhà trong ngõ Hà Nội nhiều nơi hơn 220 triệu đồng/m2, cao ngang ngửa giá biệt thự, liền kề khu đô thị

Thứ hai, 17:18 23/12/2024 | Bảo vệ người tiêu dùng

Có thể thấy, thị trường bất động sản Hà Nội trong vòng 10 năm trở lại đây chưa bao giờ "nóng bỏng tay" như giai đoạn từ đầu năm đến nay. Giá tăng nóng, tăng bất chấp ở chung cư kéo theo giá nhà đất tăng. Mỗi m2 giá nhà trong ngõ đã cao ngang ngửa, thậm chí còn nhỉnh hơn nhà liền kề khu đô thị xung quanh.

Giá nhà trong ngõ Hà Nội nhiều nơi hơn 220 triệu đồng/m2, cao ngang ngửa giá biệt thự, liền kề khu đô thị - Ảnh 1.

Cách đây 2 tháng, chị Hồng Thu (32 tuổi, Hà Nội) mua xong căn nhà 5 tầng nằm trong ngõ ô tô tránh thuộc đường Hoàng Đạo Thành (Thanh Xuân) với giá 8,6 tỷ đồng. Cụ thể, căn nhà có diện tích 38m2, mặt tiền 3,8 m, tính ra mỗi m2 nhà có giá 226 triệu đồng/m2.

Chị Thu chia sẻ: “Mức giá này tương đương với giá biệt thự, liền kề khu đô thị Đại Kim, cách nhà tôi tầm 1km. Tuy nhiên, mấy căn đó diện tích lớn, đều từ 100m2 trở lên nên tổng số tiền chi trả lớn hơn khá nhiều so với căn nhà trong ngõ”.

Còn một căn nhà khác cũng thuộc khu vực này đang rao bán 13,5 tỷ đồng. Căn nhà có diện tích 56m2, được xây dựng 5 tầng, trước cửa nhà ô tô tránh, đỗ ngày đêm. Như vậy, mỗi m2 căn nhà tương đương khoảng 240 triệu đồng.

Tương tư, một căn nhà mặt ngõ ô tô có diện tích 40m2, mặt tiền 4 m, được xây dựng 6 tầng đang chào bán với giá 12,5 tỷ đồng, tương đương với mức giá 312 triệu đồng/m2.

Thời gian qua, không chỉ nhà chung cư, giá nhà trong ngõ ở Hà Nội đang được đẩy lên cao. Đặc biệt, tại những con ngõ ô tô tránh, giá nhà tăng mạnh với mức giá dao động từ 200 triệu đồng/m2 đến hơn 300 triệu đồng/m2. Mức giá của nhà ở trong ngõ ô tô đang cao hơn so với giá căn hộ chung cư và ngang ngửa với giá biệt thự, liền kề ở thị trường này.

Môi giới tên Dung - chuyên phân khúc nhà thổ cư khu vực Thanh Xuân chia sẻ, giá nhà trong ngõ ngang ngưởng với giá biệt thự, liền kề, thậm chí tại một số quận, giá nhà trong ngõ còn nhỉnh hơn. Bởi, các căn nhà này diện tích nhỏ hơn nên tổng số tiền người mua chi ít hơn nhiều so với các căn biệt thự, liền kề.

Theo khảo sát, cách khu vực Hoàng Đạo Thành tầm 1km có khu đô thị Đại Kim, giá rao bán những căn liền kề dao động 220-230 triệu đồng/m2. Đơn cử, căn biệt thự 124m2, mặt tiền 8,3 m2 đang được rao bán 28 tỷ đồng, tương đương 225 triệu đồng/m2.

Giá nhà trong ngõ Hà Nội nhiều nơi hơn 220 triệu đồng/m2, cao ngang ngửa giá biệt thự, liền kề khu đô thị - Ảnh 2.

Giá rao bán những căn liền kề KĐT Đại Kim dao động 220-230 triệu đồng/m2. (Ảnh: PH)

Theo số liệu từ Bộ Xây dựng, giá bán trung bình thứ cấp của nhà ở gắn liền với đất tại Hà Nội quý III/2024 đạt khoảng 160 triệu đồng/m2. Chi tiết giá biệt thự, liền kề tại Hà Nội tại một số dự án như: Sunshine Capital Tây Thăng Long (Tây Hồ) ở mức 221,1 triệu đồng/m2; Louis City (Nam Từ Liêm) ghi nhận đạt mức 232,1 triệu đồng/m2; Khu đô thị Văn Quán (Hà Đông) đạt 225,8 triệu đồng/m2; Hoa Viên Villas (Gia Lâm) ở mức 108,4 triệu đồng/m2)...

Chia sẻ với báo chí, ông Phạm Đức Toản - CEO EZ Property - cho rằng, trước đây, nhà đất trong ngõ hẻm thường là phân khúc được người mua ở thực đem lên bàn cân với chung cư mới. Tuy nhiên, thời gian qua, giá chung cư tăng đột biến ở cả thị trường sơ cấp và thứ cấp đã thúc đẩy một nhóm khách hàng chuyển hướng tìm mua nhà đất.  Điều này khiến nhà trong ngõ leo thang bởi tâm lý "vừa có đất vừa có tổng diện tích sàn sử dụng lớn hơn". Chưa kể vài tháng gần đây, những phiên đấu giá huyện ven với giá trúng hơn 100 triệu đồng một m2 cũng đẩy tâm lý thị trường nhà đất ở trung tâm dâng cao.

Ngoài người có nhu cầu ở thực, ông Toản cho rằng phần lớn khách tìm nhà trong ngõ là nhà đầu tư sẵn tiền, muốn mua để cải tạo, xây mới rồi sang nhượng hoặc kinh doanh cho thuê tạo dòng tiền. Thời gian trước, biên độ tăng giá của nhà đất trong hẻm ít biến động mạnh nhưng thời gian qua nhiều căn trong ngõ bị đẩy giá rất cao.

Thị trường bất động sản Hà Nội từ đầu năm đến này đã tăng giá mạnh và nhà đất trong ngõ cũng không ngoại lệ. Giới chuyên môn đưa ra lưu ý, trước khi xuống tiền, người mua cần khảo sát kỹ giá từ nhiều nguồn; thông tin pháp lý như quy hoạch, cấp phép xây dựng, thế chấp ngân hàng. Người mua cũng cần tìm hiểu tiện ích, môi trường sống xung quanh, tránh các rủi ro như nhà chưa sổ đỏ hoặc chung sổ, mua bán giấy tờ viết tay hoặc vi bằng...

Trước tình trạng giá nhà đất ngày càng đắt đỏ, Bộ Xây dựng đề xuất thí điểm mô hình "Trung tâm giao dịch bất động sản và giao dịch quyền sử dụng đất do nhà nước quản lý" nhằm hạn chế rủi ro về giá và pháp lý cho người mua.