Diễn biến giá đất ở tại phường Long Biên, Hà Nội sau sáp nhập
GĐXH - Sau sáp nhập, thị trường nhà đất tại phường Long Biên (Hà Nội) bất ngờ sôi động khi giá rao bán nhiều lô đất ở tại các tuyến phố trung tâm cao hơn nhiều so với bảng giá đất, phản ánh kỳ vọng lớn vào tiềm năng phát triển hạ tầng và thương mại.
Sức hút mạnh mẽ từ thị trường bất động sản tại phường Long Biên sau sáp nhập
Hà Nội đã chính thức điều chỉnh địa giới hành chính được 1 tháng. Kể từ thời điểm sáp nhập, phường Long Biên mới vẫn giữ được sức nóng trên thị trường bất động sản khi giá nhà, đất tại đây liên tục ở mức cao.
Hiện nay, phường Long Biên được thành lập trên cơ sở nhập phần lớn diện tích tự nhiên và dân số của các phường: Phúc Đồng, Long Biên, Thạch Bàn, Cự Khối, một phần diện tích tự nhiên và dân số phường Gia Thụy (thuộc quận Long Biên) và một phần diện tích tự nhiên và dân số của phường Bồ Đề, xã Bát Tràng (thuộc huyện Gia Lâm).
Chỉ trong tháng 7/2025, trên các nền tảng trực tuyến như Batdongsan.com.vn, hàng loạt tin rao bán đất tại khu vực phường Long Biên đã khiến giới đầu tư và người mua bất ngờ vì mức giá cao vượt kỳ vọng, thậm chí cao hơn nhiều so với bảng giá đất chính thức do Nhà nước ban hành.
Theo khảo sát:
Một lô đất ở rộng 54m² tại đường Nguyễn Văn Linh, phường Long Biên (tức phường Phúc Đồng trước đây) đang được rao bán với giá 6,25 tỷ đồng, tương đương 115,74 triệu đồng/m².
Một lô đất chính chủ rộng 54m² tại đường Đàm Quang Trung, phường Long Biên (tức phường Long Biên cũ) đang được rao bán với giá 10,6 tỷ đồng, tương đương 196,3 triệu đồng/m².
Tại đường Nguyễn Văn Linh, phường Long Biên (tức phường Thạch Bàn cũ), lô đất ở rộng 84m², sổ đỏ chính chủ đang được rao bán với giá 13,95 tỷ đồng, tương đương 166,07 triệu đồng/m².
Như vậy, mức giá bán đất ở hiện nay trên địa bàn phường Long Biên đang được ghi nhận ở ngưỡng cao, vượt xa nhiều khu vực cùng loại.
Giá đất ở thực tế cao hơn nhiều so với bảng giá đất
Căn cứ theo bảng giá đất mới do UBND TP Hà Nội ban hành ngày 20/12/2024, áp dụng cho năm 2025, mặt bằng giá đất ở trên toàn thành phố đã được điều chỉnh tăng mạnh. Tại quận Long Biên cũ, giá đất ở tại khu vực đường Nguyễn Văn Cừ (đoạn từ Cầu Chương Dương đến Cầu Chui) và đường Hồng Tiến ghi nhận mức giá cao nhất, vượt 125 triệu đồng/m². Nhiều tuyến phố khác trên địa bàn cũng có giá đất trên 100 triệu đồng/m².
So sánh với bảng giá đất này, mức rao bán đất ở tại phường Long Biên hiện tại cao hơn đáng kể, phản ánh kỳ vọng lớn từ nhà đầu tư vào tiềm năng tăng trưởng của khu vực, trong bối cảnh hạ tầng giao thông, tiện ích thương mại dịch vụ và định hướng quy hoạch đang dần hình thành rõ nét.
Cơ hội hay rủi ro khi đầu tư vào đất ở tại phường Long Biên?
Việc giá đất tăng vọt sau sáp nhập cũng đặt ra câu hỏi lớn: Đây là cơ hội đầu tư hấp dẫn, hay là nguy cơ thổi giá tiềm ẩn? Theo các chuyên gia, trong ngắn hạn, các khu vực vừa sáp nhập như phường Long Biên có thể rơi vào tình trạng sốt giá ảo nếu thông tin quy hoạch chưa được công khai, minh bạch.
Tuy nhiên, về dài hạn, vị trí trung tâm, hạ tầng kết nối liên vùng thuận tiện cùng với các động lực phát triển mới đang dần biến phường Long Biên thành vùng lõi tăng trưởng của Thủ đô.
Việc điều chỉnh địa giới hành chính không chỉ là thay đổi tên gọi, mà đang tạo ra một cú hích thực sự cho thị trường nhà đất nơi đây. Tuy vậy, với mức giá đang leo thang chóng mặt, nhà đầu tư cần cân nhắc kỹ bài toán dòng tiền, giá trị thực so với tiềm năng quy hoạch trước khi xuống tiền.