Hà Nội
23°C / 22-25°C

Giá nhà tập thể tại Thanh Xuân gần chạm ngưỡng 5 tỷ đồng/căn

Thứ hai, 13:56 23/06/2025 | Giá cả thị trường

GĐXH - Nhiều căn nhà tập thể cũ tại quận Thanh Xuân (Hà Nội) đang được rao bán với giá lên tới gần 5 tỷ đồng. Thực tế này khiến không ít người mua nhà bất ngờ, còn giới đầu tư thì “giật mình” tính lại bài toán sinh lời.

Nhà tập thể từ biểu tượng của giá rẻ đến hiện tượng tăng giá khó tin

Từng được xem là biểu tượng của thời bao cấp, gắn với hình ảnh đơn sơ, diện tích nhỏ, tiện ích nghèo nàn,  nhà tập thể vốn gắn với định danh "giá rẻ". Nhưng tại Hà Nội hiện nay, đặc biệt là ở quận Thanh Xuân, quan niệm này đang bị thách thức nghiêm trọng. Ghi nhận từ thị trường mua bán nhà cho thấy, có những căn nhà tập thể cũ đang được rao giá từ 3 đến gần 5 tỷ đồng. Một mức giá tưởng chỉ dành cho chung cư cao cấp hoặc nhà phố trung tâm.

trên sàn thương mại điện tử batdongsan.com.vn (thuộc PropertyGuru Việt Nam), tại thời điểm tháng 6/2025, một căn tập thể rộng 55m2, thiết kế 2 phòng ngủ tại khu tập thể H3, đường Kim Giang, phường Hạ Đình, quận Thanh Xuân đang được chính chủ đang rao bán với giá 3,2 tỷ đồng, tương đương 58,18 triệu đồng/m2.

Căn hộ tập thể tại khu tập thể B3, Thanh Xuân Bắc, phường Thanh Xuân Bắc,  quận Thanh Xuân, có diện tích sử dụng lên tới 90m², được thiết kế 3 phòng ngủ, 2 vệ sinh, phòng khách rộng rãi, bếp, ban công thoáng mát hiện được rao bán với giá 4 tỷ đồng, tương đương 44,44 triệu đồng/m2.

Cũng tại khu tập thể Thanh Xuân Bắc, một căn tập thể rộng 60m2, thiết kế 2 phòng ngủ, nằm ở tầng 1, thuận tiện cho kinh doanh hiện đang được rao bán với giá 4,85 tỷ đồng, tương đương 80,83 triệu đồng/m2.

Đây là mức giá ngang ngửa hoặc cao hơn nhiều căn hộ chung cư mới tại cùng khu vực.

Vì sao nhà tập thể lại "leo giá" chóng mặt?

Theo giới chuyên môn, có nhiều yếu tố đẩy giá nhà tập thể tăng mạnh trong thời gian gần đây.

Trước hết là do vị trí địa lý: Thanh Xuân là khu vực trung tâm phía Tây Nam thủ đô, có hạ tầng giao thông phát triển, gần các tuyến metro, trường học, bệnh viện và trung tâm thương mại lớn.

Ngoài ra, theo anh Vũ Văn Tôn, một môi giới lâu năm tại khu vực này yếu tố kỳ vọng tái thiết đóng vai trò quan trọng: "Không ít người  mua nhà tập thể cũ không phải để ở mà để 'đặt cọc tương lai'. Khi nhà nước triển khai cải tạo chung cư cũ, những hộ dân hiện hữu có thể được tái định cư tại dự án mới hoặc hưởng các quyền lợi ưu đãi. Điều này khiến giá nhà tập thể bị đẩy lên, nhất là với các căn có vị trí đẹp hoặc thuận tiện kinh doanh."

Thực tế, nhiều khu nhà tập thể tại Thanh Xuân đã trải qua cải tạo, cơi nới và nâng cấp. Một số căn có thêm gác lửng, ban công mới, mở rộng diện tích sử dụng – điều khó thấy ở các dự án chung cư mới vốn bị siết chặt quản lý xây dựng. Điều này khiến không ít người chấp nhận chi tiền tỷ để mua.

Dù mức giá cao gây chú ý, song giới chuyên gia cũng khuyến cáo người mua cần thận trọng. Nhiều căn nhà tập thể có pháp lý không rõ ràng, sổ đỏ chung hoặc thiếu giấy tờ hoàn công. Ngoài ra, việc cải tạo thường phụ thuộc vào chủ trương thành phố, nên kỳ vọng tăng giá nhờ tái thiết là con dao hai lưỡi.

Nhà tập thể, vốn được xem là giải pháp an cư giá rẻ, nay đang dần biến thành một "sản phẩm đầu tư" được giới đầu cơ để mắt. Nhưng cũng giống như mọi sản phẩm bất động sản khác, giá nhà tăng cao không đồng nghĩa với giá trị thật sự tương xứng đặc biệt nếu yếu tố tiện nghi và pháp lý không được đảm bảo.