Hà Nội
23°C / 22-25°C

Vì sao nhà đầu tư lại ưu tiên chọn mua chung cư mini tại Hà Đông, Hà Nội?

Thứ ba, 09:57 18/03/2025 | Giá cả thị trường

GĐXH - Hiện nay, những căn hộ chung cư mini (căn hộ dịch vụ) tại Hà Đông, Hà Nội đang là lựa chọn của nhiều nhà đầu tư bất động sản.

Cùng chung tốc độ tăng giá của nhiều loại hình bất động sản trên địa bàn thành phố Hà Nội nói chung, địa bàn quận Hà Đông nói riêng, giá căn hộ chung cư mini cũng tăng theo. Tuy nhiên tốc độ tăng giá không quá cao so với nhiều loại hình bất động sản khác.

Cụ thể, khảo sát trên nhiều kênh mua, bán nhà, đất thời điểm tháng 3/2025, giá rao bán của những căn hộ chung cư mini trên địa bàn quận Hà Đông dao động khoảng từ 12-20 tỷ đồng/căn. Đơn cử có thể kể đến như giá bán một căn chung cư mini 7 tầng, rộng 80m2, được thiết kế 18 phòng ngủ tại khu đô thị Mỗ Lao, phường Mỗ Lao, quận  Hà Đông hiện đang được rao bán với giá 13,5 tỷ đồng, tương đương 168,75 triệu đồng/m2.

Chính chủ đang rao bán chung cư mini 7 tầng, rộng 72m2 có thang máy, tại đường Hà Trì, phường Hà Cầu, quận Hà Đông với giá 12,9 tỷ đồng, tương đương 179,18 triệu đồng/m2.

Chung cư mini tại đường Trần Phú, phường Mỗ Lao, quận Hà Đông có diện tích 70m2, gồm 13 phòng ngủ, sổ đỏ chính chủ, hiện đang được rao bán với giá 18,5 tỷ đồng, tương đương 264,29 triệu đồng/m2.

Như vậy giá chung cư mini trên địa bàn Hà Đông chỉ ngang ngửa  giá của những căn nhà mặt phố. Thay vì mua nhà mặt phố nhiều nhà đầu tư lại lựa chọn mua chung cư mini, bởi hầu hết những căn nhà chung cư mini này đều đầy đủ công năng, ở vị trí khá thuận lợi, mỗi tháng dòng tiền thu về từ việc cho thuê cũng được khoảng từ 60-80 triệu đồng/tháng.

Theo anh Vũ Văn Tôn, một người tuyển dụng đào tạo môi giới bất động sản của một hệ thống kết nối giao dịch bất động sản lớn tại Hà Nội cho biết, đầu năm 2024 thị trường bất động sản nhà phố tại Hà Nội tăng nóng, tuy nhiên bất động sản dòng tiền, đặc biệt là loại hình chung cư mi ni tại trung tâm nội đô, có tăng nhẹ, nhưng không quá cao so với các loại hình bất động sản khác. Đặc điểm của các tòa chung cư mi ni này là thường nằm vị trí trung tâm thủ đô, bởi thế việc cho thuê khá dễ dàng. Các nhà đầu tư loại hình bất động sản này thường là những việt kiều, có kinh tế mà chưa tìm được loại hình đầu tư phù hợp nên có tâm lý không quá vội. Thời điểm này giá bất động sản tại Hà Nội chững lại, giá ổn định, là thời điểm lý tưởng để nhiều nhà đầu tư xuống tiền.

Hiện nay, sau nhiều vụ hỏa hoạn, các tòa chung cư mi ni mới được xây dựng đã cơ bản đảm bảo được hệ thống phòng cháy chữa cháy, nên nhiều nhà đầu tư cũng khá an tâm. Anh Tôn cũng cho biết thêm, đầu tư vào bất động sản dòng tiền được xem là một trong những hình thức đầu tư an toàn và đáng tin cậy, giúp tạo ra nguồn thu nhập bền vững và có lợi nhuận.

Hồng Thủy
Bình luận (0)
Xem thêm bình luận