Đất nền vùng ven Hà Nội vẫn chưa ‘hết sốt’
GĐXH - Bước sang năm 2025, giá đất nền tại một số khu vực vùng ven Hà Nội như Hoài Đức, Đông Anh, Mê Linh… vẫn chưa có dấu hiệu hạ nhiệt.
Hiện nay, đất nền là kênh đầu tư tiềm năng của nhiều nhà đầu tư bất động sản, đặc biệt là đất nền tại các khu vực vùng ven Hà Nội, nơi có giá đất không quá cao so với khu vực trung tâm thủ đô, hơn nữa tại nhiều khu vực, cơ sở hạ tầng, giao thông đã được đầu tư khá đồng bộ.
Năm 2024 giá đất nền tại nhiều quận, huyện vùng ven Hà Nội có sự tăng trưởng mạnh. Cụ thể, theo thống kê của công ty PropertyGuru Việt Nam giá rao bán trung bình đất nền Hà Nội vào tháng 11/2024 là 70 triệu đồng/m2, tăng 32% so với thời điểm tháng 1/2023. Cũng theo số liệu của công ty PropertyGuru, so với quý I/2023, giá đất nền tại quý III/2024 tại huyện Đông Anh tăng từ 41 triệu đồng/m2 lên 63 triệu đồng/m2 (tăng 53%), giá đất nền tại huyện Hoài Đức tăng trung bình từ 55 triệu đồng/m2 lên 100 triệu đồng/m2 (tăng 81%). Thanh Oai là huyện có mức độ tăng giá đất nền mạnh nhất từ mức 21 triệu đồng/m2 lên 40 triệu đồng/m2 (tăng 90%).
Bước sang năm 2025, giá đất nền trên địa bàn Hà Nội vẫn ở ngưỡng cao, trong đó Hoài Đức, Đông Anh, Mê Linh hay Quốc Oai vẫn là một trong những điểm nóng về mức độ tăng giá.
Tại địa bàn huyện Hoài Đức, giá đất tăng mạnh nhất ở các khu vực gần tuyến đường Vành đai 4 chạy qua, một số lô đất có vị trí đẹp, gần trục giao thông chính, thậm chí đã vượt ngưỡng 150 triệu đồng/m2. Cụ thể, khảo sát tại thời điểm tháng 3/2025, một lô đất vàng rộng 108,6m2, mặt tiền 8,15m nằm trên đường Đại lộ Thăng Long, xã An Thượng, huyện Hoài Đức hiện đang được rao bán với giá 19,55 tỷ đồng, tương đương 180 triệu đồng/m2. Cũng tại huyện Hoài Đức, một lô đất rộng 50,4m2, nằm trên trục đường Vành Đai 3.5 thuộc xã Vân Canh hiện đang được rao bán với giá 8,06 tỷ đồng, tương đương 160 triệu đồng/m2.
Theo khảo sát, giá đất nền tại Đông Anh, mặt bằng giá trung bình dao động từ 60-100 triệu đồng/m2, thậm chí những lô đất đẹp gần trục đường lớn có mức giá vượt ngưỡng 130-150 triệu đồng/m2. Đơn cử có thể kể đến một lô đất rộng 73m2, mặt tiền 5m tại thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh hiện đang được rao bán với giá 8,07 tỷ đồng, tương đương 110,52 triệu đồng/m2.
Tại huyện Mê Linh, khu vực từng có mức giá đất nền từ 20-30 triệu đồng/m2, nay đã tăng lên 40-55 triệu đồng/m2. Một số vị trí đẹp, nằm gần các dự án hạ tầng lớn tại Quốc Oai hiện nay giá đất nền cũng đã chạm ngưỡng 45 triệu đồng/m2.
Theo dự báo của nhiều chuyên gia bất động sản, đất nền vẫn là kênh đầu tư hấp dẫn, có sự tăng trưởng mạnh trong thời gian tới. Tuy nhiên giới chuyên gia cũng khuyến nghị nhà đầu tư nên ưu tiên những khu vực có tiềm năng phát triển dài hạn, tránh mua theo phong trào để hạn chế rủi ro thanh khoản khi thị trường điều chỉnh.
Giá bạc hôm nay 11/5: Bạc Phú Quý, bạc Doji, Ancarat, Sacombank-SBJ tăng bao nhiêu?
Giá cả thị trường - 2 giờ trướcGĐXH - Giá bạc hôm nay ngày 11/5, bạc Phú Quý, Doji, Ancarat, Sacombank-SBJ tiếp tục tăng nhẹ, giá bán quanh vùng 82 - 83 triệu đồng/kg.
Điểm tên ngân hàng có lãi suất vượt 7,5%/năm: Gửi 100 triệu đồng được nhiều nhất bao nhiêu tiền?
Giá cả thị trường - 2 giờ trướcGĐXH - Lãi suất huy động trên thị trường tiếp tục xuất hiện nhiều mức lãi suất đặc biệt từ 7,5%/năm trở lên, chủ yếu áp dụng với các khoản tiền gửi giá trị lớn hoặc đi kèm điều kiện riêng.
Diễn biến giá biệt thự, liền kề tại đường Hoàng Hoa Thám, Hà Nội khi tuyến đường sắt đô thị số 5 khởi động
Giá cả thị trường - 2 giờ trướcGĐXH - Biệt thự, liền kề vốn là loại hình bất động sản hạng sang, có giá bán rất cao. Loại hình này trên trục đường Hoàng Hoa Thám, phường Tây Hồ, Hà Nội càng tăng nhiệt khi dự án tuyến đường sắt đô thị số 5 được khởi công xây dựng tháng 12/2025.