Hà Nội
23°C / 22-25°C

Giá bán không ngờ tới của nhiều lô đất ở tại phường Hà Đông, Hà Nội

Thứ năm, 15:46 10/07/2025 | Giá cả thị trường

GĐXH - Sau ngày 1/7/2025, thị trường nhà đất tại phường Hà Đông (Hà Nội) bất ngờ sôi động khi giá rao bán nhiều lô đất ở các tuyến phố trung tâm cao gấp đôi bảng giá đất, phản ánh kỳ vọng lớn vào tiềm năng phát triển hạ tầng và thương mại.

Phường Hà Đông trở thành "điểm nóng" bất động sản sau sáp nhập

Từ ngày 1/7/2025, theo Nghị quyết 19/NQ-HĐND, Hà Nội chính thức điều chỉnh địa giới hành chính, trong đó đáng chú ý là việc thành lập  phường Hà Đông mới trên cơ sở sáp nhập phần lớn các phường Vạn Phúc, Phúc La, phần lớn diện tích tự nhiên và dân số của các phường Mỗ Lao, Hà Cầu, Văn Quán, Quang Trung, La Khê thuộc quận Hà Đông cũ; một phần diện tích tự nhiên và dân số của các phường Đại Mỗ, Trung Văn thuộc quận Nam Từ Liêm cũ và xã Tân Triều thuộc huyện Thanh Trì.

Việc sáp nhập này không chỉ thay đổi bản đồ hành chính mà còn tạo ra hiệu ứng dây chuyền trong thị trường bất động sản đặc biệt là phân khúc  đất ở.

Chỉ trong tuần đầu tháng 7/2025, trên các nền tảng trực tuyến như Batdongsan.com.vn, hàng loạt tin rao bán đất tại khu vực phường Hà Đông đã khiến giới đầu tư bất ngờ vì mức giá cao vượt kỳ vọng, thậm chí cao gấp đôi giá đất được công bố tại bảng giá đất đầu năm 2025.

Theo khảo sát, một lô đất rộng 60m² tại khu dãn dân Yên Phúc, phường Hà Đông (thuộc phường Phúc La cũ) hiện đang được rao bán với giá 15,7 tỷ đồng, tương đương 261,67 triệu đồng/m2.

Nằm trên đường Lê Văn Tám, phường Hà Đông (tức phường Vạn Phúc cũ) lô đất ở rộng 75m2 hiện đang được rao bán với giá 25 tỷ đồng, tương đương 333,33 triệu đồng/m2.

Một lô đất ở rộng 50m2 nằm trên đường Đa Sỹ, phường Hà Đông (phường Hà Cầu cũ) hiện đang được đăng thông tin rao bán với giá 12,5 tỷ đồng, tương đương 250 triệu đồng/m2.

Như vậy, mặt bằng  giá đất ở tại khu vực phường Hà Đông sau sáp nhập hiện phổ biến ở mức 200 đến hơn 300 triệu đồng/m², tùy tuyến đường và diện tích.

Giá đất ở tại phường Hà Đông trên thị trường gấp đôi bảng giá đất năm 2025

So sánh với bảng giá đất mới nhất do UBND TP Hà Nội công bố (áp dụng đến hết năm 2025), có thể thấy sự chênh lệch rõ rệt. Riêng trên địa bàn quận Hà Đông, khu vực đường Nguyễn Trãi, đoạn từ giáp  quận Thanh Xuân đến hết địa phận quận Hà Đông là nơi có giá đất cao nhất, với giá 121,52 triệu đồng/m2. Một tuyến phố khác tại quận Hà Đông như đường Trần Phú, đoạn từ Nguyễn Trãi đến Cầu Trắng cũng có mức giá trên 100 triệu đồng/m2.

Như vậy, mức rao bán trên thị trường hiện cao hơn gấp đôi giá tại bảng giá đất, phản ánh sự kỳ vọng rất lớn của nhà đầu tư và người dân vào tiềm năng phát triển vượt bậc của khu vực này sau sáp nhập bao gồm cả yếu tố phát triển hạ tầng, thay đổi quy hoạch, và gia tăng tiện ích dân sinh, thương mại.

Cơ hội hay rủi ro đầu tư?

Việc giá đất tăng vọt sau sáp nhập cũng đặt ra câu hỏi: Đây có phải là cơ hội đầu tư hấp dẫn hay đang tiềm ẩn nguy cơ thổi giá? Theo các chuyên gia, trong ngắn hạn, các khu vực mới sáp nhập như phường Hà Đông dễ rơi vào tình trạng sốt ảo nếu quy hoạch chi tiết chưa rõ ràng. Tuy nhiên, về dài hạn, vị trí trung tâm, giao thông kết nối thuận tiện, cùng với động lực hạ tầng mạnh mẽ đang biến phường Hà Đông thành vùng lõi phát triển mới của thủ đô.

Việc địa giới hành chính được điều chỉnh đang mang lại sức bật mới cho thị trường nhà đất tại phường Hà Đông. Tuy nhiên, với mức giá đang leo thang chóng mặt, nhà đầu tư cần cân nhắc kỹ bài toán dòng tiền, giá trị thực quy hoạch trước khi xuống tiền. Thị trường vẫn còn nhiều biến động, nhưng rõ ràng Hà Đông đang đứng trước một chu kỳ tăng trưởng mới đầy kỳ vọng.