Nhà phố thương mại tại phường Hoàng Mai, Hà Nội đã tăng giá như thế nào sau sáp nhập?
GĐXH - Sau sáp nhập, giá nhà phố thương mại (shophouse) trên địa bàn phường Hoàng Mai, thành phố Hà Nội đã tăng cao, vượt ngưỡng vài chục tỷ/căn.
Nhà Phố thương mại tại phường Hoàng Mai chạm ngưỡng vài chục tỷ đồng/căn
Từ ngày 1/7/2025, theo Nghị quyết 19/NQ-HĐND, Hà Nội chính thức điều chỉnh địa giới hành chính, trong đó đáng chú ý là việc thành lập phường Hoàng Mai mới trên cơ sở sáp nhập phần lớn diện tích tự nhiên và dân số của các phường Yên Sở, Thịnh Liệt (quận Hoàng Mai); một phần diện tích tự nhiên và dân số của các phường: Giáp Bát, Hoàng Liệt, Tân Mai, Tương Mai, Hoàng Văn Thụ, Vĩnh Hưng, Lĩnh Nam, Trần Phú (quận Hoàng Mai).
Như vậy, sau sáp nhập, dù chỉ là phường nhưng diện tích, quy mô dân số của phường Hoàng Mai mới tương đối rộng lớn, có quy hoạch đồng bộ, là một trong những khu vực trung tâm thủ đô. Việc sáp nhập này không chỉ thay đổi bản đồ hành chính mà còn tạo ra hiệu ứng dây chuyền trong thị trường bất động sản đặc biệt là phân khúc nhà phố thương mại.
Chỉ trong tháng 7/2025, khảo sát trên các nền tảng trực tuyến như Batdongsan.com.vn, hàng loạt tin rao bán nhà phố thương mại (hay còn được biết đến với tên gọi khác là shophouse) tại khu vực phường Hoàng Mai đã khiến giới đầu tư bất ngờ vì mức giá cao vượt kỳ vọng.
Cụ thể, một căn shophouse 5 tầng, rộng 132m2 tại dự án Gamuda Gardens, đường Pháp Vân, phường Hoàng Mai (tức phường Yên Sở) hiện đang được đăng thông tin rao bán với giá 39,6 tỷ đồng, tương đương 300 triệu đồng/m2.
Tại dự án Louis City Hoàng Mai, đường Tân Mai, phường Hoàng Mai (tức phường Hoàng Văn Thụ cũ), căn shophouse rộng 194m2, thiết kế 5 tầng hiện đang được rao bán với giá 67 tỷ đồng, tương đương 345,36 triệu đồng/m2.
Căn shophouse 6 tầng, rộng 145m2 tại dự án Green Park Trần Thủ Độ, đường Trần Thủ Độ, phường Hoàng Mai (tương đương phường Hoàng Liệt cũ) hiện đang được rao bán với giá 43,5 tỷ đồng, tương đương 300 triệu đồng/m2.
Như vậy ở thời điểm hiện tại, giá những căn shophouse tại phường Hoàng Mai, thành phố Hà Nội đều đã vượt ngưỡng vài chục tỷ/căn. Không chỉ shophouse, biệt thự, liền kề, ngay cả nhà mặt phố, nhà riêng trong ngõ, chung cư, thậm chí là cả đất nền trên địa bàn phường Hoàng Mai đều cũng tăng cao.
Cơ hội hay rủi ro đầu tư nhà phố thương mại tại phường Hoàng Mai?
Sự nhộn nhịp của phân khúc nhà phố thương mại mang lại nhiều cơ hội cho nhà đầu tư. Tuy nhiên, mức giá nhà và giá cho thuê nhà cao cũng khiến không ít người lo ngại về nguy cơ "bong bóng giá" trong ngắn hạn.
Các chuyên gia cho rằng, người mua nhà và nhà đầu tư nên cân nhắc kỹ lưỡng bài toán khai thác và dòng tiền. Việc mua nhà để cho thuê sẽ hiệu quả hơn nếu có chiến lược rõ ràng, lựa chọn vị trí phù hợp với nhu cầu của thị trường mục tiêu. Trong khi đó, với những ai đang có ý định bán nhà phố thương mại, thời điểm hiện tại có thể là cơ hội để chốt lời tốt.
Xe ga 125cc giá 36 triệu đồng đẹp tinh tế, trang bị đẳng cấp chẳng kém SH Mode, rẻ chỉ như Vision được lòng chị em
Giá cả thị trường - 6 phút trướcGĐXH - Xe ga 125cc hoàn toàn mới của Yamaha vừa chính thức cập bến đại lý và được mở bán với mức giá 36 triệu đồng, sẵn sàng hạ đo ván Honda Vision.
Giá xe Mazda mới nhất giảm mạnh, thấp hiếm thấy, Mazda CX-5, Mazda2 chưa bao giờ rẻ thế
Giá cả thị trường - 1 giờ trướcGĐXH - Giá xe Mazda duy trì sức hút tại thị trường Việt Nam trong tháng 5/2026 nhờ dải sản phẩm đa dạng từ sedan, hatchback cho tới SUV đô thị và nhiều ưu đãi lớn.